Articles

അറിയേണ്ട ഫെമിനിസവും കാണുന്ന ഫെമിനിസവും

അറിയേണ്ട ഫെമിനിസവും കാണുന്ന ഫെമിനിസവും

(✍️ഷെബിൻ ജോസഫ് )

ചരിത്രത്തിൽ എന്നും ചർച്ചകൾക്ക് വഴിയൊരുക്കുന്ന പ്രത്യയശാസ്ത്രമാണ് ഫെമിനിസം. ഒരു gender politics എന്നതിൽ മാത്രം ഒതുക്കി നിർത്താതെ സാമൂഹിക സമത്വം എന്ന അടിസ്ഥാനത്തിൽ ഫെമിനിസം കൂടുതൽ മനസിലാക്കപ്പെടേണ്ടിയിരിക്കുന്നു.

എന്താണ് ഫെമിനിസം? ലൈംഗികതയുടെ അടിസ്ഥാനത്തിൽ വിവേചനത്തെക്കുറിച്ചുള്ള അജ്ഞമായ ചിന്തയ്‌ക്കെതിരായ ഉത്തമമായ ഒരു ആശയമാണ് ഫെമിനിസം. തുടക്കത്തിൽ, ലിംഗഭേദങ്ങളുടെ വിഭജനം, കുഞ്ഞുങ്ങളെ പ്രസവിക്കുന്നതിനും പോഷിപ്പിക്കുന്നതിനുമുള്ള ശേഷിയെ അടിസ്ഥാനമാക്കിയുള്ളതായിരുന്നു. ആയിരക്കണക്കിന് വർഷങ്ങളോളം ഈ വിഭാജനത്തെ ആരും വെല്ലുവിളിച്ചില്ല, എന്നാൽ പിന്നീട് വെല്ലുവിളിക്കപ്പെട്ടു. ചിലപ്പോൾ നിസ്സാരമായും ചിലപ്പോൾ തീവ്രമായും. പുരുഷൻ‌മാർ‌ സ്ത്രീകളെ നിസാരമായി മാത്രം കാണുന്നു എന്ന ചിന്ത സ്ത്രീകളിൽ ഉടലെടുത്തു. പുരുഷന്മാരുടെ ശാരീരികബലം, വേട്ടയാടാനുള്ള കഴിവ് (ആധുനിക കാലത്ത് അവരുടെ പണം സമ്പാദിക്കാനുള്ള കഴിവുകൾ), കുട്ടികളെ ചുമക്കുന്ന ബാധ്യതകളിൽ നിന്നുള്ള സ്വാതന്ത്ര്യം എന്നിവ അവരെ സ്ത്രീകളോട് ഉന്നതരും അഹങ്കാരികളുമാക്കി മാറ്റുന്നു എന്നു സ്ത്രീകൾ ചിന്തിച്ചു തുടങ്ങി. എല്ലാ സാമൂഹിക മാനദണ്ഡങ്ങളും പുരുഷന്മാർ സൃഷ്ടിക്കുകയും നിയന്ത്രിക്കുകയും ചെയ്തു, സ്ത്രീകളെ മുഴുവൻ ഗതിയിലും നിഷ്ക്രിയ പങ്കാളിയാക്കിമാത്രം കാണുന്നു എന്ന ചിന്തകൾ സ്ത്രീകളിൽ വളർന്നു തുടങ്ങി. താങ്ങൾക്ക് വേണ്ടിത്തന്നെ വാദിക്കാൻ സ്ത്രീകൾ തുടങ്ങി.

ലിംഗസമത്വത്തിന്റെ അടിസ്ഥാനത്തിൽ സ്ത്രീകളുടെ അവകാശങ്ങൾക്കായി വാദിക്കുന്നതാണ് ഫെമിനിസം. ഇത് പടിഞ്ഞാറ് ആരംഭിക്കുകയും ലോകമെമ്പാടും പ്രചരിക്കപെടുകയും ചെയ്തു. കോൺസൽ കാറ്റോ സ്ത്രീകളുടെ വിലകൂടിയ വസ്തുക്കളുടെ ഉപയോഗം പരിമിതപ്പെടുത്തുന്ന നിയമങ്ങളെ റദ്ദാക്കാനുള്ള ശ്രമങ്ങളെ എതിർത്തുകൊണ്ടു, ക്രി.മു. 3-ആം നൂറ്റാണ്ടിൽ റോമൻ സ്ത്രീകൾ ക്യാപിറ്റോലിൻ ഹില്ലിൽ തടിച്ചുകൂടി ഫോറത്തിലേക്കുള്ള എല്ലാ പ്രവേശന കവാടങ്ങളും തടഞ്ഞതാണ് ചരിത്രത്തിലെ ആദ്യത്തെ ഫെമിനിസ്റ്റ് ചുവടുവയ്പ്പ് എന്നുവേണമെങ്കിൽ പറയാം. അവയുടെ ആധുനിക അവതാർ ഇന്നും തുടർന്നുകൊണ്ടിരിക്കുന്നു.

രാഷ്ട്രീയ, സാമ്പത്തിക, സാമൂഹിക മേഖലകളിൽ പുരുഷന്മാർക്കും സ്ത്രീകൾക്കും തുല്യത പ്രോത്സാഹിപ്പിക്കുന്ന സംഘടിത പ്രസ്ഥാനമാണ് ഫെമിനിസം. പുരുഷാധിപത്യത്തിന്റെ പ്രബലമായ പ്രത്യയശാസ്ത്രത്തെ അടിസ്ഥാനമാക്കിയുള്ള ലൈംഗികത കാരണം സ്ത്രീകൾ പീഡിപ്പിക്കപ്പെടുന്നുവെന്ന് ഫെമിനിസ്റ്റുകൾ വിശ്വസിക്കുന്നു. പുരുഷാധിപത്യത്തിന്റെ സമൂഹത്തെ അകറ്റുന്നത് സ്ത്രീകൾ, ന്യൂനപക്ഷങ്ങൾ, സ്വവർഗ്ഗാനുരാഗികൾ എന്നിവരുടെ വിമോചനത്തിന് കാരണമാകും എന്നാണ് ഫെമിനിസ്റ്റുകളുടെ ചിന്ത .
സാമൂഹ്യ, സാമ്പത്തിക, രാഷ്ട്രീയ സ്ഥാപനങ്ങളിലൂടെ സ്ത്രീകളെ അടിച്ചമർത്തുന്ന സംവിധാനമാണ് പുരുഷാധിപത്യം എന്നൊരു മിഥ്യധാരണ ഫെമിനിസ്റ്റുകളുടെ മനസിലുണ്ട് . ചരിത്രത്തിലുടനീളം പൊതു, സ്വകാര്യ മേഖലകളിൽ പുരുഷന്മാർക്ക് കൂടുതൽ ശക്തിയുണ്ട്. ഈ അധികാരം നിലനിർത്താൻ, പുരുഷന്മാർ സ്ത്രീകൾക്ക് അതിരുകൾ സൃഷ്ടിച്ചു, അതുകൊണ്ട് സ്ത്രീകൾക്ക് അധികാരം നിലനിർത്തുന്നത് ബുദ്ധിമുട്ടാണ് എന്നു ഇവർ വിശ്വസിച്ചു പോരുന്നു.

ഫെമിനിസം എന്ന പ്രത്യയശാസ്ത്രത്തിന് പല ഭാവങ്ങൾ ഉണ്ട് . ചാൾസ് ഫോറിയർ എന്ന ഫ്രഞ്ച് തത്വചിന്തകൻ 1837 ആണ് ആദ്യമായി ഫെമിൻസമേ എന്ന പദം ഉപയോഗിച്ചത്. ഇതിനുശേഷം, 1970 കളിൽ സ്ത്രീകൾ അവരുടെ ഒരു അടിച്ചമർത്തൽ വിശദീകരിക്കാൻ സഹായിക്കുന്ന ഒരു സിദ്ധാന്തം വികസിപ്പിക്കാൻ തുടങ്ങി. ചെറുത്തുനിൽപ്പിന്റെ ആവേശത്തോടെ പുരുഷാധിപത്യത്തെ വെല്ലുവിളിക്കാനും തുടങ്ങി. എന്നിരുന്നാലും 1980 കളോടെ ഫെമിനിസവുമായി മായി ബന്ധപ്പെട്ട പ്രത്യേക വിഷയങ്ങളിൽ ഫെമിനിസ്റ്റുകൾ വിയോജിക്കാൻ തുടങ്ങി. ഒരുകാലത്ത് ഒരു സിദ്ധാന്തം, വിവിധ ഫെമിനിസ്റ്റ് പ്രശ്നങ്ങളെ കേന്ദ്രീകരിച്ചുള്ള നിരവധി സിദ്ധാന്തങ്ങളിലേക്ക് തിരിയാൻ തുടങ്ങി. ഇന്ന്, ഫെമിനിസ്റ്റുകളുള്ളതുപോലെ ഫെമിനിസത്തിന് നിരവധി നിർവചനങ്ങൾ ഉണ്ട്. ഫെമിനിസത്തിന്റെ ഓരോ നിർവചനവും സ്വന്തം വിശ്വാസങ്ങൾ, ചരിത്രം, സംസ്കാരം എന്നിവയുൾപ്പെടെ നിരവധി ഘടകങ്ങളെ ആശ്രയിച്ചിരിക്കുന്നു.

ആധുനിക പാശ്ചാത്യ ഫെമിനിസ്റ്റ് പ്രസ്ഥാനത്തിന്റെ ചരിത്രം നാല് “തരംഗങ്ങളായി” തിരിച്ചിരിക്കുന്നു. ആദ്യത്തേത് 19-ഉം 20-ഉം നൂറ്റാണ്ടുകളിലെ സ്ത്രീകളുടെ വോട്ടവകാശ പ്രസ്ഥാനങ്ങൾ ഉൾക്കൊള്ളുന്നു, ഇത് സ്ത്രീകളുടെ വോട്ടവകാശം പ്രോത്സാഹിപ്പിക്കുന്നു. രണ്ടാമത്തെ തരംഗമായ വനിതാ വിമോചന പ്രസ്ഥാനം 1960 കളിൽ ആരംഭിക്കുകയും സ്ത്രീകൾക്ക് നിയമപരവും സാമൂഹികവുമായ തുല്യതയ്ക്കായി പ്രചാരണം നടത്തുകയും ചെയ്തു. 1992-ലോ അതിനുശേഷമോ മൂന്നാമത്തെ തരംഗത്തെ ഉത്ഭവിച്ചു , ഇത് സ്ത്രീയുടെ വ്യക്തിത്വത്തിലും വൈവിധ്യത്തിലും ശ്രദ്ധ കേന്ദ്രീകരിച്ചു. നാലാം തരംഗം, 2012 മുതൽ, ലൈംഗിക പീഡനം, സ്ത്രീകൾക്കെതിരായ അതിക്രമങ്ങൾ, ബലാത്സംഗ സംസ്കാരം എന്നിവയ്‌ക്കെതിരെ പോരാടുന്നതിന് സോഷ്യൽ മീഡിയ ഉപയോഗിച്ചു; മീ ടൂ പ്രസ്ഥാനo, we too have legs, free nipple movements എന്നിവ ഇവയ്ക്കു ചില ഉദാഹരണങ്ങൾ ആണ്. പല ഫെമിനിസ്റ്റ് താത്വശാസ്ത്രങ്ങളും ഈ കാലത്തു വളർന്നുവന്നു. ഫെമിനിസ്റ്റ് സിദ്ധാന്തം ലിംഗപരമായ അസമത്വം മനസിലാക്കുകയും ലിംഗരാഷ്ട്രീയം, ലൈംഗികത എന്നിവയിൽ ശ്രദ്ധ കേന്ദ്രീകരിക്കുകയും ചെയ്യുന്നു. ഈ സാമൂഹിക രാഷ്ട്രീയ ബന്ധങ്ങളെക്കുറിച്ച് ഒരു വിമർശനം നൽകുമ്പോൾ, ഫെമിനിസ്റ്റ് സിദ്ധാന്തത്തിന്റെ ഭൂരിഭാഗവും സ്ത്രീകളുടെ അവകാശങ്ങളും താൽപ്പര്യങ്ങളും ഉന്നമിപ്പിക്കുന്നതിലും ശ്രദ്ധ കേന്ദ്രീകരിക്കുന്നു. ഫെമിനിസ്റ്റ് സിദ്ധാന്തത്തിൽ പര്യവേക്ഷണം ചെയ്ത തീമുകളിൽ വിവേചനം, സ്റ്റീരിയോടൈപ്പിംഗ്, വസ്തുനിഷ്ഠത (പ്രത്യേകിച്ച് ലൈംഗിക വസ്തുനിഷ്ഠത), അടിച്ചമർത്തൽ, പുരുഷാധിപത്യം എന്നിവ ഉൾപ്പെടുന്നു. സാഹിത്യ നിരൂപണ രംഗത്ത് ഫെമിനിസ്റ്റ് സിദ്ധാന്തത്തിന്റെ വികാസത്തിന് മൂന്ന് ഘട്ടങ്ങളുണ്ടെന്ന് എലൈൻ ഷോൽട്ടർ വിവരിക്കുന്നു. ആദ്യത്തേത് “ഫെമിനിസ്റ്റ് വിമർശനം”.അതിൽ ഫെമിനിസ്റ്റ് വായനക്കാരൻ സാഹിത്യ പ്രതിഭാസങ്ങളുടെ പിന്നിലെ പ്രത്യയശാസ്ത്രങ്ങളെ പരിശോധിക്കുന്നു. രണ്ടാമത്തെത്തേത് “ഗൈനോക്രിറ്റിസിസം”. അതിൽ “സ്ത്രീ വാചക അർത്ഥത്തിന്റെ നിർമ്മാതാവാണ്”. അവസാനത്തേത് അവ “ലിംഗ സിദ്ധാന്തം”. അതിൽ “പ്രത്യയശാസ്ത്ര ലിഖിതവും ലിംഗ / ലിംഗവ്യവസ്ഥയുടെ സാഹിത്യ ഫലങ്ങളും പര്യവേക്ഷണം ചെയ്യപ്പെടുന്നു”.ഇതുപോലെ ഫെമിനിസത്തിനു വിവിധ ചിന്താമുഖങ്ങൾ കൂടിയുണ്ട്.

അതിൽ ഒന്നാണ് റാഡിക്കൽ ഫെമിനിസം. ഇതു ഫെമിനിസത്തിന്റെ പല അടിസ്ഥാന ആശയങ്ങളെയും പ്രോത്സാഹിപ്പിക്കുന്നു. അവർ സാധാരണയായി ലിബറൽ ഫെമിനിസ്റ്റിന്റെ ആശയങ്ങളുമായി ഏറ്റുമുട്ടുന്നു, കാരണം നിയമനിർമ്മാണത്തിലൂടെ മാത്രമല്ല, പുരുഷാധിപത്യത്തെ പിരിച്ചുവിടുന്നതിന് സമൂഹം അതിന്റെ കാതലായി മാറണമെന്ന് റാഡിക്കൽ ഫെമിനിസ്റ്റുകൾ വിശ്വസിക്കുന്നു. നിർഭാഗ്യവശാൽ, ഇത്തരത്തിലുള്ള ഫെമിനിസം വളരെയധികം നെഗറ്റീവ് മാധ്യമ ശ്രദ്ധ ആകർഷിക്കുകയും, ഫെമിനിസത്തിനു തിരിച്ചടി സൃഷ്ടിക്കുകയും ചെയ്യുന്നു. ലോകത്തിലെ ഏറ്റവും പഴക്കമേറിയതും മോശമായതുമായ അടിച്ചമർത്തലാണ് ‘സ്ത്രീകളുടെ ആധിപത്യമെന്ന്’ റാഡിക്കൽ ഫെമിനിസ്റ്റുകൾ വിശ്വസിക്കുന്നു. ലോകമെമ്പാടും വിവിധ വംശങ്ങൾ, ക്ലാസുകൾ, സംസ്കാരങ്ങൾ എന്നിവയിലെ സ്ത്രീകളെ അടിച്ചമർത്തുന്നതിനാൽ അവർ ഇത് വിശ്വസിക്കുന്നു. റാഡിക്കൽ ഫെമിനിസ്റ്റുകൾ പുരുഷന്മാരെയും സ്ത്രീകളെയും സമൂഹം അവരുടെ മേൽ അടിച്ചേൽപ്പിച്ച കർശനമായ ലിംഗഭേദങ്ങളിൽ നിന്ന് മോചിപ്പിക്കാൻ ആഗ്രഹിക്കുന്നു. ഈ ലിംഗവ്യവസ്ഥയാണ് അടിച്ചമർത്തൽ സൃഷ്ടിച്ചത്. സാധ്യമായ ഏത് വഴികളിലൂടെയും ഈ സംവിധാനത്തെ അട്ടിമറിക്കുക എന്നതാണ് തീവ്ര ഫെമിനിസ്റ്റിന്റെ ലക്ഷ്യം . പുരുഷന്മാർ, പുരുഷാധിപത്യം, ലിംഗവ്യവസ്ഥ എന്നിവയ്‌ക്കെതിരായ യുദ്ധം അവർ പ്രഖ്യാപിക്കുന്നു. പുരുഷാധിപത്യത്തിന്റെ എല്ലാ വശങ്ങളും പൂർണ്ണമായും നിരസിക്കുന്നു, ചില സന്ദർഭങ്ങളിൽ അവർ പുരുഷന്മാരെയും നിരസിക്കുന്നു.
റാഡിക്കൽ ഫെമിനിസ്റ്റുകൾ പുരുഷന്മാരിൽ നിന്നുള്ള വ്യത്യാസത്തിന് പ്രാധാന്യം നൽകുന്നു. അവർ പുരുഷന്മാരെ പൂർണ്ണമായും ഒഴിവാക്കുന്ന ഗ്രൂപ്പുകളായി മാറുന്നു. ഇത്തരത്തിലുള്ള ഫെമിനിസ്റ്റ്കൾ വ്യക്തിഗത വികാരങ്ങൾ, അനുഭവങ്ങൾ, ബന്ധങ്ങൾ എന്നിവയുടെ പ്രാധാന്യം എടുത്തുകാണിക്കുന്നു. റാഡിക്കൽ ഫെമിനിസ്റ്റുകൾ വളരെ വ്യത്യസ്തമായ കാഴ്ചപ്പാടുകളുള്ള രണ്ട് ഗ്രൂപ്പുകളായി തിരിച്ചിരിക്കുന്നു.

ഒന്നാമത്തേത്, റാഡിക്കൽ-ലിബർട്ടേറിയൻ ഫെമിനിസം.
റാഡിക്കൽ-ലിബർട്ടേറിയൻ ഫെമിനിസ്റ്റുകൾ വിശ്വസിക്കുന്നത് സ്ത്രീത്വവും പുനരുൽപാദനവും സമൂഹത്തിന് സംഭാവന ചെയ്യാനുള്ള സ്ത്രീകളുടെ ശേഷിയെ പരിമിതപ്പെടുത്തുന്നു എന്നാണ്. സ്ത്രീകൾ‌ പ്രധാനമായും ആൻ‌ഡ്രോഗിനസ് ആയിരിക്കണം. റാഡിക്കൽ-ലിബർട്ടേറിയൻ ഫെമിനിസ്റ്റുകൾ, ലൈംഗിക മാനദണ്ഡങ്ങൾ ലംഘിക്കാൻ ഇഷ്ടപ്പെടുന്നു.സ്ത്രീകൾ അവരുടെ ലൈംഗികതയുടെ എല്ലാ വശങ്ങളും നിയന്ത്രിക്കണമെന്ന് വിശ്വസിക്കുന്നു. കൃത്രിമ പുനരുൽപാദന മാർഗ്ഗങ്ങളും അവർ നിർദ്ദേശിക്കുന്നു, അതിനാൽ കുറഞ്ഞ സമയം ഗർഭധാരണത്തിനായി നീക്കിവയ്ക്കുകയും കൂടുതൽ സമയം പ്രയോജനകരമായ കാര്യങ്ങൾക്കായി നീക്കിവയ്ക്കുകയും ചെയ്യുന്നു. ഗർഭച്ഛിദ്രം, ഗർഭനിരോധന മാർഗ്ഗങ്ങൾ, മറ്റ് ജനന നിയന്ത്രണങ്ങൾ എന്നിവയുടെ ശക്തമായ പ്രമോട്ടർമാരാണ് അവർ.

രണ്ടാമത്തേത്, റാഡിക്കൽ-കൾച്ചറൽ ഫെമിനിസം.
റാഡിക്കൽ-കൾച്ചറൽ ഫെമിനിസ്റ്റ് കാഴ്ചപ്പാടുകൾ റാഡിക്കൽ-ലിബർട്ടേറിയൻ ഫെമിനിസ്റ്റുകളുടെ കാഴ്ചപ്പാടുകളിൽ നിന്ന് നാടകീയമായി വ്യത്യസ്തമാണ്. റാഡിക്കൽ-കൾച്ചറൽ ഫെമിനിസ്റ്റുകൾ വിശ്വസിക്കുന്നത് സ്ത്രീകൾ അവരുടെ സ്ത്രീത്വത്തെ ഉൾക്കൊള്ളണം, കാരണം ഇത് പുരുഷത്വത്തേക്കാൾ മികച്ചതാണ്. മേരി ഡാലിയുടെ എഴുത്തുകൾ ഇവയെപറ്റി കൂടുതൽ മനസിലാക്കാൻ സഹായിക്കും. “ഉള്ളിലെ യഥാർത്ഥ സ്ത്രീത്വo” കണ്ടെത്തണമെന്ന് ഇവർ വാദിക്കുന്നു. ഇത്തരത്തിലുള്ള റാഡിക്കൽ ഫെമിനിസ്റ്റ്, ലൈംഗികതയെയും നുഴഞ്ഞുകയറ്റത്തെയും പുരുഷ മേധാവിത്വമായി കാണുന്നു. ലൈംഗികത, സ്ത്രീ കീഴ്വഴക്കം, അശ്ലീലം, ബലാത്സംഗം, ദുരുപയോഗം എന്നിവ തമ്മിലുള്ള ബന്ധം അവർ കാണുന്നു. സാംസ്കാരിക-റാഡിക്കൽ ഫെമിനിസ്റ്റുകളുടെ അഭിപ്രായത്തിൽ ഇവ ഇല്ലാതാക്കണം. മറ്റൊരു എതിർകാഴ്ച- പ്രത്യുൽപാദനമാണ് സ്ത്രീകളുടെ ശക്തിയുടെ ഉറവിടം. പുരുഷന്മാർ സ്ത്രീകളോട് അസൂയപ്പെടുന്നുവെന്നും സാങ്കേതികവിദ്യയിലൂടെ പുനരുൽപാദനത്തെ നിയന്ത്രിക്കാൻ അവർ ശ്രമിക്കുന്നുവെന്നും അവർ വിശ്വസിക്കുന്നു.

1950 കളിലും 1960 കളിലും നിരവധി പൗരാവകാശ പ്രസ്ഥാനങ്ങൾ നടക്കുമ്പോൾ ലിബറൽ ഫെമിനിസം ഏറ്റവും പ്രചാരത്തിലായിരുന്നു. ലിബറൽ ഫെമിനിസ്റ്റുകളുടെ പ്രധാന കാഴ്ചപ്പാട് എല്ലാ മനുഷ്യരും തുല്യരായി സൃഷ്ടിക്കപ്പെട്ടവരാണ്, തുല്യ അവകാശങ്ങൾക്ക് അർഹരാണ് എന്നതാണ്. പുരുഷന്മാരെയും സ്ത്രീകളെയും സാമൂഹ്യവൽക്കരിക്കുന്ന രീതി കാരണം പുരുഷാധിപത്യത്തെ പിന്തുണയ്ക്കുകയും പുരുഷന്മാരെ അധികാര സ്ഥാനങ്ങളിൽ നിലനിർത്തുകയും ചെയ്യുന്നതിനാലാണ് അടിച്ചമർത്തൽ നിലനിൽക്കുന്നതെന്ന് ഇത്തരം ഫെമിനിസ്റ്റുകൾ വിശ്വസിക്കുന്നു. ലിബറൽ ഫെമിനിസ്റ്റുകൾ വിശ്വസിക്കുന്നത് സ്ത്രീകൾക്ക് അവരുടെ പുരുഷ എതിരാളികളുടേതിന് സമാനമായ മാനസിക ശേഷിയുണ്ടെന്നും രാഷ്ട്രീയ, സാമ്പത്തിക, സാമൂഹിക മേഖലകളിൽ സമാനമായ അവസരങ്ങൾ നൽകണമെന്നുമാണ്. സ്ത്രീകൾക്ക് തിരഞ്ഞെടുക്കാനുള്ള അവകാശം ഉണ്ടായിരിക്കണം, ലൈംഗികത കാരണം അവരുടെ ജീവിതം അവർക്കായി തിരഞ്ഞെടുക്കരുത്. അടിസ്ഥാനപരമായി, സ്ത്രീകൾ പുരുഷന്മാരെപ്പോലെയായിരിക്കണം.
ലിബറൽ ഫെമിനിസ്റ്റുകൾ സ്ത്രീകൾക്കുള്ള തടസ്സങ്ങൾ നീക്കം ചെയ്യുന്ന നിയമനിർമ്മാണ പ്രവർത്തനങ്ങൾ സൃഷ്ടിക്കുകയും പിന്തുണയ്ക്കുകയും ചെയ്യുന്നു. ഈ നിയമനിർമ്മാണ പ്രവർത്തനങ്ങൾ സ്ത്രീകൾക്ക് തുല്യ അവസരങ്ങളും അവകാശങ്ങളും ആവശ്യപ്പെടുന്നു, തൊഴിലവസരങ്ങൾക്ക് തുല്യ പ്രവേശനവും തുല്യവേതനവും ഉൾപ്പെടെ. ഈ തടസ്സങ്ങൾ നീക്കംചെയ്യുന്നത് പുരുഷാധിപത്യത്തിന്റെ പ്രത്യയശാസ്ത്രങ്ങളെ നേരിട്ട് വെല്ലുവിളിക്കുന്നുവെന്നും സ്ത്രീകളെ സ്വതന്ത്രരാക്കുമെന്നും ലിബറൽ ഫെമിനിസ്റ്റുകൾ വിശ്വസിക്കുന്നു.

ക്ഷേമം, വിദ്യാഭ്യാസം, ആരോഗ്യം എന്നിവയിലെ പരിഷ്കാരങ്ങൾ ഉൾപ്പെടെ സ്ത്രീകളുടെ നിലവാരം വളരെയധികം വർദ്ധിപ്പിച്ച നിരവധി സുപ്രധാന നിയമനിർമ്മാണങ്ങൾക്ക് ലിബറൽ ഫെമിനിസ്റ്റുകൾ ഉത്തരവാദികളാണ്. നിർഭാഗ്യവശാൽ, പുരുഷാധിപത്യത്തിനെതിരായ പോരാട്ടത്തിൽ നിയമനിർമ്മാണ വശങ്ങളിൽ മാത്രം ശ്രദ്ധ കേന്ദ്രീകരിക്കുന്നതായി ലിബറൽ ഫെമിനിസം അറിയപ്പെടുന്നു. സമൂഹത്തിന്റെയും പുരുഷാധിപത്യത്തിന്റെയും ആഴത്തിലുള്ള പ്രത്യയശാസ്ത്രങ്ങളെ തകർക്കാത്തതിനാലാണ് ഇത് വിമർശിക്കപ്പെടുന്നത്. കൂടാതെ, വംശത്തെയും വർഗ്ഗ പ്രശ്‌നങ്ങളെയും അവഗണിച്ചതിന് ഇത് വിമർശിക്കപ്പെട്ടു.

വർഗഘടനയും സ്ത്രീകളെ അടിച്ചമർത്തലും തമ്മിൽ നേരിട്ട് ബന്ധമുണ്ടെന്ന് സോഷ്യലിസ്റ്റ് ഫെമിനിസ്റ്റുകൾ വിശ്വസിക്കുന്നു. സമൂഹം അധ്വാനിക്കുന്ന പുരുഷന്മാർക്ക് പ്രതിഫലം നൽകുന്നു, കാരണം അവർ സ്പഷ്ടവും വ്യാപാരം ചെയ്യാവുന്നതുമായ വസ്തുക്കൾ ഉത്പാദിപ്പിക്കുന്നു. മറുവശത്ത്, ഗാർഹിക മേഖലയിലെ സ്ത്രീകളുടെ പ്രവർത്തനത്തെ സമൂഹം വിലമതിക്കുന്നില്ല, കാരണം സ്ത്രീകൾ സ്പഷ്ടവും കച്ചവടപരവുമായ നന്മ ഉൽപാദിപ്പിക്കുന്നില്ല. ഇത് പുരുഷന്മാർക്ക് സ്ത്രീകളുടെ മേൽ അധികാരവും നിയന്ത്രണവും നൽകുന്നു. ബയോളജി ലിംഗഭേദം മുൻകൂട്ടി നിശ്ചയിക്കുന്നു എന്ന ആശയം സോഷ്യലിസ്റ്റ് ഫെമിനിസ്റ്റുകൾ നിരാകരിക്കുന്നു. സാമൂഹിക വേഷങ്ങൾ അന്തർലീനമല്ല, പൊതു, സ്വകാര്യ മേഖലകളിൽ സ്ത്രീകളുടെ നില മാറണം എന്നാണ് ഇവരുടെ നിലപാട് .

മുതലാളിത്തത്തിന്റെയും പുരുഷാധിപത്യത്തിന്റെയും പ്രത്യയശാസ്ത്രങ്ങളെ വെല്ലുവിളിക്കാൻ സോഷ്യലിസ്റ്റ് ഫെമിനിസ്റ്റുകൾ ഇഷ്ടപ്പെടുന്നു. റാഡിക്കൽ ഫെമിനിസ്റ്റുകളുടെ കാഴ്ചപ്പാടുകൾ പോലെ തന്നെ, സോഷ്യലിസ്റ്റ് ഫെമിനിസ്റ്റുകൾ വിശ്വസിക്കുന്നത് സ്ത്രീകളെ വർഗം, വംശം, വംശീയത, മതം എന്നിവയാൽ വിഭജിച്ചിട്ടുണ്ടെങ്കിലും അവരെല്ലാം ഒരേ സ്ത്രീയെന്ന നിലയിൽ ഒരേ അടിച്ചമർത്തൽ അനുഭവിക്കുന്നു എന്നാണ്. ഈ അടിച്ചമർത്തൽ അവസാനിപ്പിക്കുന്നതിനുള്ള മാർഗം വർഗ്ഗത്തെയും ലിംഗഭേദത്തെയും അവസാനിപ്പിക്കുകയാണെന്ന് സോഷ്യലിസ്റ്റ് ഫെമിനിസ്റ്റ് വിശ്വസിക്കുന്നു. രാഷ്ട്രീയ മേഖലയിൽ സ്ത്രീകൾ പുരുഷനാമാരോടൊപ്പം തന്നെ പ്രവർത്തിക്കണം. എന്തെങ്കിലും നേടുന്നതിന്, സ്ത്രീകൾ പുരുഷന്മാരെ പുറത്താക്കുന്നതിന് വിരുദ്ധമായി പ്രവർത്തിക്കണം. ഇരുവരും തമ്മിൽ ഒരു സഖ്യം ഉണ്ടായിരിക്കണം, മാത്രമല്ല അവർ ജീവിതത്തിന്റെ എല്ലാ മേഖലകളിലും തുല്യരായി കാണുകയും വേണം. വ്യക്തിഗത സ്ത്രീയിൽ ശ്രദ്ധ കേന്ദ്രീകരിക്കുന്ന ലിബറൽ ഫെമിനിസത്തിന്റെ ആശയങ്ങളിൽ നിന്ന് വ്യത്യസ്തമായി, സോഷ്യലിസ്റ്റ് ഫെമിനിസ്റ്റ് സിദ്ധാന്തം സമൂഹത്തിലെ സാമൂഹിക ബന്ധങ്ങളുടെ വിശാലമായ സന്ദർഭത്തിൽ ശ്രദ്ധ കേന്ദ്രീകരിക്കുന്നു, ഒപ്പം വംശം, വംശീയത, മറ്റ് വ്യത്യാസങ്ങൾ എന്നിവ ഉൾക്കൊള്ളുന്നു.

പുരുഷന്മാരും സ്ത്രീകളും തമ്മിൽ അടിസ്ഥാനപരവും ജൈവശാസ്ത്രപരവുമായ വ്യത്യാസങ്ങളുണ്ടെന്നും സ്ത്രീകൾ ഈ വ്യത്യാസങ്ങൾ ആഘോഷിക്കണമെന്നും സാംസ്കാരിക ഫെമിനിസ്റ്റുകൾ വിശ്വസിക്കുന്നു. സ്ത്രീകൾ അന്തർലീനമായി കൂടുതൽ ദയയും സൗമ്യവുമാണ്. ഈ വ്യത്യാസങ്ങൾ കാരണം സ്ത്രീകൾ ലോകത്തെ ഭരിച്ചാൽ കൂടുതൽ യുദ്ധമുണ്ടാകില്ലെന്നും അത് മികച്ച സ്ഥലമാകുമെന്നും സാംസ്കാരിക ഫെമിനിസ്റ്റുകൾ വിശ്വസിക്കുന്നു. അടിസ്ഥാനപരമായി, എല്ലാവർക്കുമുള്ള ശരിയായതും മികച്ചതുമായ മാർഗമാണ് സ്ത്രീകളുടെ വഴി. സമൂഹം പുരുഷചിന്തയെയും സ്വാതന്ത്ര്യം, മത്സരം, ആധിപത്യം എന്നിവയുടെ ആശയങ്ങളെയും വിലമതിക്കുന്നു. പരസ്പരാശ്രിതത്വം, സഹകരണം, ബന്ധങ്ങൾ, സമൂഹം, പങ്കിടൽ, സന്തോഷം, വിശ്വാസം, സമാധാനം തുടങ്ങിയ ആശയങ്ങളെ സ്ത്രീകൾ വിലമതിക്കുന്നു. നിർഭാഗ്യവശാൽ, സാംസ്കാരിക ഫെമിനിസ്റ്റ് പറയുന്നു, ഈ ആശയങ്ങൾ സമകാലീന പാശ്ചാത്യ സമൂഹങ്ങളിൽ വിലമതിക്കപ്പെടുന്നില്ല.

സാംസ്കാരിക ഫെമിനിസ്റ്റുകൾ സാധാരണയായി രാഷ്ട്രീയേതരരാണ്, പകരം വ്യക്തിഗത മാറ്റത്തിൽ ശ്രദ്ധ കേന്ദ്രീകരിക്കുകയും ഈ വ്യക്തിഗത മാറ്റത്തിലൂടെ സമൂഹത്തെ സ്വാധീനിക്കുകയോ പരിവർത്തനം ചെയ്യുകയോ ചെയ്യുക എന്നതാണ് ലക്ഷ്യം . സമൂഹത്തെ മാറ്റുന്നതിനുള്ള ഒരു മാർഗമായി അവർ ഒരു കൗണ്ടർ കൾച്ചറിന് വേണ്ടി വാദിക്കുന്നു.

മറ്റൊരു വാദഗതിക്കാരാണ് ഇക്കോ ഫെമിനിസ്റ്റുകൾ. പുരുഷാധിപത്യവും പുരുഷ മേധാവിത്വവും സ്ത്രീകൾക്കും പരിസ്ഥിതിക്കും ദോഷകരമാണെന്ന് ഇക്കോഫെമിനിസ്റ്റുകൾ വിശ്വസിക്കുന്നു. അക്രമാസക്തരായ സ്ത്രീകളിൽ ആധിപത്യം സ്ഥാപിക്കാനുള്ള പുരുഷന്റെ ആഗ്രഹവും മരുഭൂമിയും തമ്മിൽ ബന്ധമുണ്ട് എന്നവർ വാദിക്കുന്നു. സമ്പൂർണ്ണ ശക്തി ലഭിക്കാൻ ഇരുവരെയും മെരുക്കാനും ജയിക്കണമെന്നും പുരുഷന്മാർക്ക് തോന്നുന്നു. ഈ ആഗ്രഹമാണ് സ്ത്രീകളെയും ഭൂമിയെയും നശിപ്പിക്കുന്നതെന്ന് ഇക്കോഫെമിനിസ്റ്റുകൾ പറയുന്നു.

പ്രകൃതിയെ സംരക്ഷിക്കുന്നതിൽ സ്ത്രീകൾക്ക് ഒരു പ്രധാന പങ്കുണ്ടെന്ന് ഇക്കോഫെമിനിസ്റ്റുകൾ വിശ്വസിക്കുന്നു, കാരണം സ്ത്രീ മനസിലാക്കപ്പെടുന്നത് പ്രകൃതിയോടൊപ്പമാണ്. ഭൂമിയും സ്ത്രീകളും തമ്മിൽ പുരുഷന്മാർക്ക് മനസിലാക്കാൻ കഴിയാത്ത ആഴത്തിലുള്ള ബന്ധമുണ്ട്, അതിനാൽ പ്രകൃതിയെ സ്ത്രീയെ ഭൂമിയോട് ഉപമിക്കുന്നു . മനുഷ്യർക്ക് എങ്ങനെ പരസ്പരം യോജിപ്പോടുകൂടി പ്രകൃതിയിൽ ജീവിക്കാൻ കഴിയുമെന്ന് വെളിപ്പെടുത്താൻ സ്ത്രീകൾ അവരുടെ മികച്ച ഉൾക്കാഴ്ച ഉപയോഗിക്കേണ്ടതുണ്ട് എന്നും ഇവർ
ആവർത്തവർത്തിച്ചു പറഞ്ഞു കൊണ്ടിരിക്കുന്നു.

Sexual liberation struggle ആണ് ഫെമിനിസം എന്ന ചിന്ത മാറേണ്ടിയിരിക്കുന്നു. ഫെമിനിസത്തിന്റെ തുല്യതബോധം എന്ന അടിസ്ഥാന ബോധം മറന്നു ബുള്ളറ്റ് ഓടിക്കുന്നതും പുരുഷചെയ്യുന്നവീരകൃത്യങ്ങൾ ചെയ്യുന്നതും മുണ്ട്, മടക്കി കുത്തി തെരുവിൽ തെറിവിളിച്ചു കള്ള് കുടിച്ചു പുരുഷ സ്വത്വം സ്വീകരിക്കുന്നതല്ല ശാക്തീകരണം.പൈലറ്റ് ആകാൻ സ്വപ്‍നം കാണുന്ന പെൺകുട്ടിയുടെ കഥപറയുന്ന ഗുഞ്ചൻ സക്സേന എന്ന ചിത്രത്തിൽ എവിടെയാണ് ഒരു ഫെമിനിസ വക്താക്കൾ പ്രവർത്തിക്കേണ്ടതെന്നു വ്യക്തമായി കാട്ടിത്തരും.എവിടെയൊക്കെയാണ് സ്ത്രീ അവഗണ നേരിടുന്നത്, എങ്ങനെ അവളുടെ സ്വപ്നങ്ങൾക്ക് സമൂഹം തടയിടാൻ ശ്രമിക്കുന്നു , അവളുടെ സ്വപ്നം സഫലീകരിക്കാൻ, സ്ത്രീ ആണ് എന്നുള്ള ഒറ്റ കാരണത്താൽ എത്ര മാത്രം കഷ്ടപ്പെടുന്നു എന്നിവയൊക്കെയാണ് ചർച്ചയാവേണ്ടത് സമൂഹത്തിൽ. സ്ത്രീകളുടെ യഥാർത്ഥ പ്രശ്നങ്ങളിലേക്ക് ഇറങ്ങി ചെല്ലണം ഫെമിനിസ്റ്റുകൾ, സ്കൂളുകളിൽ കോളേജ് കളിൽ കുടുംബങ്ങളിൽ തൊഴിലിടങ്ങളിൽ എല്ലായിടത്തേക്കും ഇറങ്ങി ചെല്ലണം. അപ്പൊ കുറച്ചധികം വിയർക്കും.. അധ്വാനിക്കേണ്ടി വരും.അതാണ് സ്ത്രീ ശക്‌തീകരണം. സാധാരണ സ്ത്രീകളുടെ അവസ്ഥകളിൽ കടന്നു ചെന്നു അവരെ പുനരുദ്ധരിക്കുന്ന ഫെമിനിസ്റ്റുകളെ ആണ് സമൂഹത്തിനു ആവശ്യം, അല്ലാതെ പുരുഷൻ തന്റെ ശത്രു എന്ന മിഥ്യവാബോധത്തിൽ അഭിരാമിക്കുന്നവർ മാത്രമാകരുത്. പുരുഷനും സ്ത്രീയും തുല്യതയോടെ ഒന്നിച്ചുനിൽക്കുന്ന ഈ ഭൂമി എത്ര മനോഹരം. സ്ത്രീയെ അപമാനിക്കാൻ പുരുഷനോ, പുരുഷനെ അപമാനിക്കാൻ സ്ത്രീക്കോ ആകാകാശമില്ല. പരസ്പരം ബഹുമാനിക്കാനും അംഗീകരിക്കാനും പഠിക്കുന്നിടത്താണ് എന്നും സമാധാനവും നന്മയും വളർച്ചയും. ആരും ആരെക്കാളും മുകളിലോ താഴെയോ അല്ല, തുല്യരാണ്, സമന്മാരാണ്.

✍️ഷെബിൻ ജോസഫ് ചീരംവേലിൽ

Categories: Articles

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s