Inspirational

ഇത്തിരിവെട്ടം 7

ഇത്തിരിവെട്ടം 7

സ്വാതന്ത്ര്യത്തിനായുള്ള ആഗ്രഹവും ഭയത്തിന്റെ ഭാരവുമാണ് മനുഷ്യരാശിയുടെ ഏറ്റവും അടിസ്ഥാന പ്രേരകശക്തികൾ. പൂർണ്ണമായും സ്വാതന്ത്രണായിരിക്കുന്നതിൽനിന്നും നിങ്ങളെ തടയുന്ന എന്തെങ്കിലും ഉണ്ടെന്ന് എപ്പോഴെങ്കിലും തോന്നുന്നുണ്ടോ? അങ്ങനെയാണെങ്കിൽ, നിങ്ങൾ ഒറ്റയ്ക്കല്ല. നമ്മുടെ സ്വാതന്ത്ര്യം വെട്ടിക്കുറച്ചതായി അനുഭവപ്പെടുമ്പോൾ നമുക്കെല്ലാവർക്കും നിരാശ തോന്നുന്നു. എന്തുകൊണ്ടാണ് നമുക്ക് ഇങ്ങനെ തോന്നുന്നത്? വ്യക്തിപരമായ സ്വാതന്ത്ര്യമില്ലാതെ, ഒരു വ്യക്തിയെന്ന നിലയിലോ ഒരു സമൂഹമെന്ന നിലയിലോ നമ്മുടെ കഴിവ് തിരിച്ചറിയാൻ കഴിയില്ല. നമുക്ക് ആവശ്യമായ സ്വാതന്ത്ര്യം അനുഭവിക്കാതിരിക്കുമ്പോൾ , ജീവിതതിന് അതിന്റെ എല്ലാ ഊർജ്ജവും വേഗത്തിൽ നഷ്ടപ്പെടുത്തുകയും മറ്റുള്ളവരുടെ ആഗ്രഹങ്ങൾക്കും പ്രതീക്ഷകൾക്കും അടിമകളാകുകയും ചെയ്യുന്നു.
ഈ സ്വാതന്ത്ര്യത്തിന്റെ അഭാവം എളുപ്പത്തിൽ നിയന്ത്രണാതീതമാവുകയും ആളുകൾക്ക് മാത്രമല്ല മുഴുവൻ സമൂഹത്തിനും ഗുരുതരമായ നാശമുണ്ടാക്കുകയും ചെയ്യും. ഹോളോകോസ്റ്റ് പോലുള്ള അതിക്രമങ്ങളെക്കുറിച്ച് ചിന്തിക്കുക, അതിൽ ആയിരക്കണക്കിന് ആളുകൾ അവരുടെ സ്വാതന്ത്ര്യം ക്രൂരമായി തട്ടിയെടുത്തതിനാൽ പലരും ഭയന്ന് വെറുതെ നിന്നു.

ഇന്നും നമ്മളിൽ പലരും അടിച്ചമർത്തപ്പെടുന്നു, മറ്റുള്ളവർ എന്ത് ചിന്തിക്കുന്നുവെന്നതിനെക്കുറിച്ച് ആശങ്കാകുലരാണ്, ജീവിതത്തിൽ നിന്ന് നമുക്ക് യഥാർഥത്തിൽ ആഗ്രഹിക്കുന്ന കാര്യങ്ങൾ പിന്തുടരാൻ ഭയപ്പെടുന്നു.സന്തോഷത്തിന്റെയും പൂർത്തീകരണത്തിന്റെയും പുതിയ തലങ്ങളിലേക്ക് എത്തുന്നതിനുള്ള നിങ്ങളുടെ തടസ്സങ്ങളെ എങ്ങനെ മറികടക്കാൻ കഴിയും? വ്യക്തിപരമായ സ്വാതന്ത്ര്യം നേടാനുള്ള ഏക മാർഗം ഭയം മറികടക്കുക എന്നതാണ്. ഭയം മനുഷ്യ മനസ്സിന്റെ ശക്തമായ ഒരു ഭാഗമാണ്. നമ്മുടെ പരിണാമ ഭൂതകാലത്തിൽ, ഭയം നമ്മളെ നന്നായി സേവിച്ചു, നമ്മളെ അപകടത്തിൽ നിന്ന് അകറ്റി. മതങ്ങളും ദൈവങ്ങളും പോലും ഈയൊരു ഭയത്തിൽ നിന്നാണ് എന്നൊരു ചിന്തയും ഉണ്ട്. ഭയത്തിന്റെ അതിജീവനമാണ് സ്വാതന്ത്രത്തിന്റെ പൂർണ്ണത.

ആധുനിക ലോകത്ത് ഭയം ഇന്ന് എങ്ങനെ പ്രയോജനം ചെയ്യുന്നു?”ഭയം സ്വാഭാവികമാണ്” അല്ലെങ്കിൽ “ഭയം നമ്മളെ കൂടുതൽ കഠിനപ്രായത്നാരാക്കും” എന്ന് ആളുകൾ പറയുന്നത് കേൾക്കാം.ന്തോൽക്കുമോ എന്ന ഭയം കൊണ്ടാണല്ലോ നമ്മൾ പലരും പരീക്ഷക്ക്‌ കഷ്ടപ്പെട്ട് പഠിക്കുന്നതുപോലും. ചില സമയങ്ങളിൽ ഇത് ശരിയായിരിക്കാം. എന്നാൽ മിക്ക കേസുകളിലും അങ്ങനെയല്ല. വാസ്തവത്തിൽ, ഭയം നമ്മുടെ സുഹൃത്താണെന്ന് നടിക്കുന്നത് വളർത്തുമൃഗമായി ചെന്നായയെ കരുതുന്നതുപോലെയാണ്. താമസിയാതെ, ഈ കാട്ടുമൃഗം നമുക്കെതിരെ തിരിയുകയും ജീവനോടെ ഭക്ഷിക്കുകയും ചെയ്യും. സിംഹത്തെ വീട്ടിൽ വളർത്തിയിരുന്ന മനുഷ്യനെ താൻ സ്നേഹിച്ച മൃഗങ്ങൾ തന്നെ ആക്രമിച്ചു കൊന്നുതിന്ന വാർത്തകളൊക്കെ നമ്മൾ വായിച്ചറിഞ്ഞതാണ്. റൂഡോൾഫ് സ്റ്റെയ്നർ ന്റെ സ്വാതന്ത്രത്തിന്റെ താത്വശാസ്ത്രം (philosophy of freedom ) എന്നൊരു പുസ്തകമുണ്ട്. അതിൽ സ്വാതന്ത്രത്തിന്റെ ഏറ്റവും വലിയ maxim ആയി പറയുന്നു :”സ്നേഹപ്രവൃത്തികളിലൂടെ ജീവിക്കുക, ഓരോ വ്യക്തിയുടെയും അതുല്യമായ ഉദ്ദേശ്യങ്ങൾ മനസ്സിലാക്കി ഓരോ വ്യക്തിയും ജീവിക്കുക (Live through deeds of love, and let others live with understanding for each person’s unique intentions.) സ്വാതന്ത്ര്യം എന്നതു എനിക്കിഷ്ടമുള്ളത് മാത്രം ചെയ്യുക എന്നതല്ല. മറിച്ചു ഒരു സ്നേഹത്തിന്റെ പ്രവർത്തിയാണ്. സ്വാതന്ത്ര്യം എന്നതു ഒരു ഉത്തരവാദിത്തം ആണ് എന്നോടും സമൂഹത്തോടുമുള്ള ഒരു ഉത്തരവാദിത്തം. സ്നേഹമെന്നുള്ളതിന്റെ പൂർത്തിയിൽ മാത്രമേ സ്വാതന്ത്ര്യം പൂർണമാവുകയുള്ളു. നമ്മുടെ ഭയങ്ങളെ ധൈര്യംകൊണ്ട് അതിജീവിക്കണം. കാരണംസ്വാതന്ത്ര്യം എന്നതു ജീവിതത്തിന്റെ ശ്വാസമാണ്.

✍️Sjcmonk

Categories: Inspirational

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s