ഇത്തിരിവെട്ടം

ഇത്തിരിവെട്ടം 9

ഇത്തിരിവെട്ടം 9

Give a Hand

ചില മനോഹരമായ പാതകൾ‌ നഷ്‌ടപ്പെടാതെ ചില കണ്ടെത്തലുകൾ നേടാൻ കഴിയില്ല. പ്രായമാകുമ്പോൾ, നിയമങ്ങൾ ലംഘിക്കപ്പെടാൻ ഉള്ളതാരുന്നു എന്നു മനസിലാക്കും. സ്വന്തം നിബന്ധനകൾക്ക് അനുസൃതമായി ജീവിതം നയിക്കാൻ ധൈര്യപ്പെടുക, ഒരിക്കലും ആ ധൈര്യപ്പെടലിന്റെ പേരിൽ സ്വയം ക്ഷമ ചോദിക്കരുത്. മനോഹരമായ എല്ലാരും യാത്രചെയ്യുന്ന പാതയ്ക്ക് പകരം കുറച്ചുപേർ യാത്രചെയ്യുന്ന ദുർഘട പാതകൾ തിരഞ്ഞെടുക്കുക . പ്രതികൂല സാഹചര്യങ്ങളിൽ ചിരിക്കുക, നോക്കുന്നതിന് മുമ്പ് കുതിക്കുക. എല്ലാവരും കാണുന്നതുപോലെ നൃത്തം ചെയ്യുക. എന്റെ ജീവിതത്തിന്റെ ലക്ഷമണ രേഖകൾ സ്വയം വരക്കുക, മറ്റുള്ളവർ വരച്ചാൽ സീതയെപ്പോലെ നമ്മളും ആ വര മറികടന്നു പോയെന്നു വരാം.

ഒരു വ്യക്തിക്ക് വളരാൻ ആവശ്യമായ കാര്യങ്ങൾ നൽകാനുള്ള പ്രവണത ജീവിതത്തിലുണ്ട്. നമ്മുടെ വിശ്വാസങ്ങൾ‌, ജീവിതത്തിൽ‌ നമ്മൾ വിലമതിക്കുന്നവ, നമ്മൾ അനുഭവിക്കുന്ന ജീവിത രീതിയ്ക്കുള്ള റോഡ്‌മാപ്പ് അങ്ങനെ പലതും . വ്യക്തിപരമായ അസന്തുഷ്ടിയുടെ ഒരു കാലഘട്ടം, നമ്മുടെ മൂല്യങ്ങൾ തെറ്റായിപ്പോയി എന്നും ഞങ്ങൾ തെറ്റായ പാതയിലാണെന്നും വെളിപ്പെടുത്തുന്നു. ഒരു വ്യക്തി അവരുടെ മൂല്യങ്ങളും ആശയങ്ങളും മാറ്റുന്നില്ലെങ്കിൽ, അവർ അസംതൃപ്തി അനുഭവിക്കുന്നത് തുടരും.ജീവിതമെന്ന യാത്രയിൽ മാറ്റേണ്ടവ എന്താണെന്ന ഉറച്ച ബോധ്യമാണ് മനുഷ്യനെ മികവുറ്റത്താക്കുന്നത്.

അറബിക്കഥകളിലെ സിംബാദിന്റെ യാത്രകളെ ജീവിതത്തിന്റെ അലിഗറിയായി തോന്നിയിട്ടുണ്ട്. ഓരോ യാത്രയും അവസാനിച്ച്, മരണത്തോളം ക്ഷീണിതനായി തിരികെയെത്തുന്ന നാവികൻ. ചെറിയൊരു വിശ്രമവേളയ്ക്കു ശേഷം ഉള്ളിൽ നിന്നുണരുന്ന അദമ്യമായ ത്വരയെ ചെറുത്തു നിൽക്കാനാകാതെ വീണ്ടുമൊരു സാഹസിക യാത്രയ്ക്കിറങ്ങുന്ന സിംബാദ്. ജീവിതവും ഏതാണ്ടിതുപോലെയാണെന്ന് തോന്നുന്നു. പൂർത്തിയാക്കുന്ന ഓരോദിവസവും മരണവേദനയോളം കൊണ്ടെത്തിക്കുമെങ്കിലും വീണ്ടും വീണ്ടും ജീവിക്കാതിരിക്കാനാവില്ല. ആത്മപീഢയുടെ അവസാനിക്കാത്ത യാത്രകൾ ആണ് ജീവിതം. അവസാനം നിർവൃതിയുടെ യാത്രയായി ജീവിതം മാറ്റപ്പെടും.ഏഴാമത്തെ യാത്ര കഴിഞ്ഞു വിശ്രമിക്കാനെത്തിയ സിംബാദ് ഏറെത്താമസിയാതെ അടുത്ത യാത്ര പോയിട്ടുണ്ടാവും, തീർച്ച. കാരണം മനുഷ്യൻ അങ്ങനെയാണ് അവന്റെ ജീവിതനിർവൃതികൾ തേടിയുള്ള ഒരു യാത്രയിലാണ്.

പാഠങ്ങൾ, പ്രയാസങ്ങൾ, ഹൃദയവേദനകൾ, സന്തോഷങ്ങൾ, ആഘോഷങ്ങൾ, പ്രത്യേക നിമിഷങ്ങൾ എന്നിവ നിറഞ്ഞ ഒരു യാത്രയാണ് ജീവിതം. റോഡ് എല്ലായ്പ്പോഴും സുഗമമായിരിക്കില്ല; വാസ്തവത്തിൽ, നമ്മുടെ യാത്രകളിലുടനീളം, നമുക്ക് നിരവധി വെല്ലുവിളികൾ നേരിടേണ്ടിവരും.
ഈ വെല്ലുവിളികളിൽ ചിലത് നമ്മുടെ ധൈര്യം, ശക്തി, ബലഹീനത, വിശ്വാസം എന്നിവ പരീക്ഷിക്കും. വഴിയിൽ, നാം തിരഞ്ഞെടുക്കാൻ വിധിച്ചിരിക്കുന്ന പാതകൾക്കിടയിൽ വരുന്ന തടസ്സങ്ങളിൽ നാം ഇടറിവീഴാം.
ശരിയായ പാത പിന്തുടരാൻ, ഈ തടസ്സങ്ങളെ നാം മറികടക്കണം. ചിലപ്പോൾ ഈ തടസ്സങ്ങൾ വേഷംമാറിനടക്കുന്ന അനുഗ്രഹങ്ങളാണ്, ആ സമയത്ത് നമ്മൾ അത് തിരിച്ചറിയുന്നില്ല.
നമ്മുടർ യാത്രയിൽ നാം പല സാഹചര്യങ്ങളെയും അഭിമുഖീകരിക്കും, ചിലത് സന്തോഷം കൊണ്ട് നിറയ്ക്കും , ചിലത് ഹൃദയവേദനകൊണ്ടു നിറയ്ക്കും. നാം അഭിമുഖീകരിക്കുന്ന കാര്യങ്ങളോട് നമ്മൾ എങ്ങനെ പ്രതികരിക്കുന്നു എന്നത്, ജീവിതത്തിലൂടെയുള്ള നമ്മുടെ യാത്രയുടെ ബാക്കി എങ്ങനെയായിരിക്കുമെന്ന് നിർണ്ണയിക്കുന്നു.

കാര്യങ്ങൾ എല്ലായ്‌പ്പോഴും നമ്മുടെ വഴിക്ക് പോകാതിരിക്കുമ്പോൾ, സാഹചര്യങ്ങൾ കൈകാര്യം ചെയ്യുന്നതിൽ നമുക്ക് രണ്ട് ചോയ്‌സുകൾ ഉണ്ട്.
കാര്യങ്ങൾ പ്രതീക്ഷിച്ച വിധത്തിൽ നടന്നില്ലെന്നും ജീവിതം നമ്മെ കടന്നുപോകാൻ അനുവദിക്കുമെന്നും അല്ലെങ്കിൽ നമുക്ക് കടന്നുപോകാൻ കഴിയും എന്ന വസ്തുതയിൽ നമുക്ക് ശ്രദ്ധ കേന്ദ്രീകരിക്കാൻ കഴിയും.
നമുക്ക് സാഹചര്യം പരമാവധി പ്രയോജനപ്പെടുത്താനും ഇവ താൽക്കാലിക തിരിച്ചടികൾ മാത്രമാണെന്നും പഠിക്കേണ്ട പാഠങ്ങൾ കണ്ടെത്താനും കഴിയും.
ആർക്കുവേണ്ടിയും സമയംകാത്തുനിൽക്കുന്നില്ല. നെഗറ്റീവിലേക്ക് ശ്രദ്ധ കേന്ദ്രീകരിക്കാൻ നമ്മൾ അനുവദിക്കുകയാണെങ്കിൽ, ജീവിതം വാഗ്ദാനം ചെയ്യുന്ന അതിശയകരമായ ചില കാര്യങ്ങൾ നമുക്ക് നഷ്‌ടപ്പെടാം. നമുക്ക് ഭൂതകാലത്തിലേക്ക് മടങ്ങാൻ കഴിയില്ല, നമ്മൾ പഠിച്ച പാഠങ്ങളും അതിൽ നിന്ന് നേടിയ അനുഭവങ്ങൾക്കും മാത്രമേ നമ്മെ മുന്നോട്ട് കൊണ്ടുപോകാൻ കഴിയൂ. ഹൃദയവേദനകളും കഷ്ടപ്പാടുകളും മൂലമാണ് നമ്മൾ കൂടുതൽ ശക്തരാവുക.
നമ്മുടെ യാത്രയിൽ കണ്ടുമുട്ടുന്ന ആളുകൾ, നമ്മൾ കണ്ടുമുട്ടാൻ വിധിക്കപ്പെട്ട ആളുകളാണ്. എല്ലാവരും ഏതെങ്കിലും കാരണത്താലോ മറ്റേതെങ്കിലും കാരണത്താലോ നമ്മുടെ ജീവിതത്തിലേക്ക് കടന്നുവരുന്നു, വളരെ വൈകും വരെ അവരുടെ ഉദ്ദേശ്യം നമ്മുക്ക് എല്ലായ്പ്പോഴും അറിയില്ല. എങ്കിലും അവരെല്ലാം ജീവിതത്തെ രൂപപ്പെടുത്താൻ ചില പങ്ക് വഹിക്കുന്നു. ചിലർ ജീവിതകാലം മുഴുവൻ നമ്മുടെ കൂടെ കണ്ടേക്കാം ; മറ്റുള്ളവർ‌ അൽ‌പ്പസമയം മാത്രമേ കൂടേകാണൂ.

പലപ്പോഴും നമ്മുടെ ജീവിതത്തിൽ മാത്രമല്ല, നമ്മുടെ ഹൃദയത്തിലും ശാശ്വതമായ ഒരു മതിപ്പ് സൃഷ്ടിക്കുന്നവർ, ഒരു ചെറിയ സമയം മാത്രം നമ്മുടെ കൂടെ താമസിക്കുന്ന ചിലവഴിക്കുന്ന ആളുകളാണ്. ഒരിക്കൽമാത്രം കണ്ടിരിക്കുന്ന ചില മനുഷ്യരെ നമ്മൾ മറക്കാത്തതിന് കാരണം അതുതന്നെയാണ്. ആ സമയത്ത്‌ നമ്മൾ അത് തിരിച്ചറിഞ്ഞേക്കില്ലെങ്കിലും, അവ നമ്മിൽ ഒരു മാറ്റമുണ്ടാക്കുകയും നമുക്ക് ഒരിക്കലും സങ്കൽപ്പിക്കാൻ‌ കഴിയാത്ത വിധത്തിൽ‌ നമ്മുടെ ജീവിതത്തെ രൂപാന്തരപ്പെടുത്തുകയും ചെയ്യും. ഒരു വ്യക്തിക്ക് നമ്മുടെ ജീവിതത്തെ എന്നെന്നേക്കുമായി ആഴത്തിൽ സ്വാധീനിക്കാൻ കഴിയുമെന്ന് കരുതുന്നത് തീർച്ചയായും ഒരു അനുഗ്രഹമാണ്. ഈ ഏറ്റുമുട്ടലുകൾ മൂലമാണ് ജീവിതത്തിലെ ചില മികച്ച പാഠങ്ങൾ നമ്മൾ പഠിക്കുന്നത്.

ചില ആളുകൾ വേഗത്തിൽ ജീവിതത്തിലേക്ക് കടന്നുവന്നു അങ്ങു പോകും, ​​പക്ഷേ ചിലപ്പോഴൊക്കെ ആ പ്രത്യേക വ്യക്തിയെ കണ്ടുമുട്ടിയ നമ്മൾ ഭാഗ്യവാന്മാരാണ്, കാരണം അവർ നമ്മുടെ നമ്മുടെ മനസിൽനിന്നും ഒരിക്കലും മാഞ്ഞുപോയി എന്നു വരില്ല. അവരോടൊത്തുള്ള ചില സമയങ്ങൾ, സംസാരങ്ങൾ, പുഞ്ചിരികൾ, നന്മകൾ നമ്മൾ പോലും അറിയാതെ എന്നും നമ്മുടെ കൂടെകാണും.
ഈ കാര്യങ്ങലാകാം നമ്മടെ ചില മരവിച്ച സമയത്തെ യാത്രകളെ, വീണ്ടും കുത്തിക്കാനുള്ള പ്രേരകമായി മാറുന്നത്.
നമ്മുടെ ഹൃദയത്തിൽ എന്നെന്നേക്കുമായി പരിപാലിക്കാൻ കഴിയുന്ന അമൂല്യ നിധികളാണ് ഓർമ്മകൾ. ജീവിതം നമുക്കുവേണ്ടി സംഭരിച്ചിരിക്കുന്ന ഏതൊരു കാര്യത്തിനും വേണ്ടിയുള്ള യാത്രയിൽ തുടരാനും ഇവ നമ്മെ പ്രാപ്തരാക്കുന്നു. ചിലപ്പോഴൊക്കെ വേണ്ടത് ഒരു പ്രത്യേക വ്യക്തിയാണ്, നമ്മുടെ ഉള്ളിലേക്ക് നോക്കാനും വ്യത്യസ്തമായ ഒരു വ്യക്തിയെ കണ്ടെത്താനും ഒക്കെ ഇവർ നമ്മെ സഹായിക്കുന്നു. നമ്മൾക്കറിയാത്ത ഒരു ലോകത്തിലേക്ക്‌ നമ്മുടെ കണ്ണുകൾ‌ പെട്ടെന്ന്‌ തുറക്കപ്പെടുന്നു- സമയം വളരെ വിലപ്പെട്ടതും നിമിഷങ്ങൾ‌ ഒരിക്കലും നീണ്ടുനിൽക്കാത്തതുമായ ഒരു ലോകം.
ഈ സാഹസികതയിലുടനീളം, ആളുകൾ നമ്മുടെ ജീവിതം എങ്ങനെ നയിക്കാമെന്നതിനെക്കുറിച്ചുള്ള ഉപദേശങ്ങളും ഉൾക്കാഴ്ചകളും നൽകും, എന്നാൽ എല്ലാം ഇതിലേക്ക് വരുമ്പോൾ, നമ്മുക്ക് എല്ലായ്പ്പോഴും ശരിയാണെന്ന് തോന്നുന്ന കാര്യങ്ങൾ മാത്രം ചെയ്യണം.
എല്ലായ്പ്പോഴും നമ്മുടെ ഹൃദയത്തെ പിന്തുടരുക, അതിന്റെ പേരിൽ ഒരിക്കലും പശ്ചാത്തപിക്കരുത്. നിങ്ങളുടെ മനസിനെ തടയരുത്. Human being is an intellectually enlightened being. നമ്മുക്ക് പറയാൻ‌ താൽ‌പ്പര്യപ്പെടുന്നതെന്താണെന്ന് പറയുക, നമുക്ക് ചെയ്യാൻ‌ താൽ‌പ്പര്യപ്പെടുന്നതെന്തും ചെയ്യുക, കാരണം ചില സമയങ്ങളിൽ‌ നമുക്ക് ആദ്യമായി പറയാനുള്ളത് പറയാനോ അല്ലെങ്കിൽ‌ ചെയ്യാനോ നമുക്ക് രണ്ടാമത്തെ അവസരം ലഭിച്ചുവെന്നു വരില്ല.
നമ്മളെ കൊല്ലാത്തത് എന്തും നമ്മളെ ശക്തരാക്കുമെന്ന് കേട്ടിട്ടില്ലേ? “ശക്തൻ” എന്ന വാക്കിനെ എങ്ങനെ നിർവചിക്കുന്നു എന്നതിനെ ആശ്രയിച്ചിരിക്കും ഇതെല്ലാം. വ്യത്യസ്ത ആളുകൾക്ക് പലതും വ്യത്യസ്ത അർത്ഥങ്ങൾ ആണ് . “ശക്തൻ” എന്നാൽ നിങ്ങൾ ആയിരുന്ന വ്യക്തിയെ തിരിഞ്ഞുനോക്കുകയും നിങ്ങൾ ഇന്ന് ആയിത്തീർന്ന വ്യക്തിയുമായി താരതമ്യപ്പെടുത്തുകയും ചെയ്യുക എന്നതാണ്. നമ്മുടെ ആത്മാവിലേക്ക് ആഴത്തിൽ നോക്കുക, കഴിഞ്ഞ കാലത്തെ കാര്യങ്ങളോ ​നമ്മൾ കണ്ടുമുട്ടിയ ആളുകളോ ഇല്ലായിരുന്നുവെങ്കിൽ ​ ഇന്നത്തെ ഞാൻ എന്ന വ്യക്തിക്ക് നിലനിൽക്കാൻ സാധ്യമല്ല എന്നുതന്നെയാർത്ഥം.
നമ്മുടെ ജീവിതത്തിൽ സംഭവിക്കുന്നതെല്ലാം ഒരു കാരണത്താലാണ് സംഭവിക്കുന്നത്, ചിലപ്പോൾ അതിനർത്ഥം സന്തോഷം അനുഭവിക്കാൻ നാം വളരെയധികം ഹൃദയവേദനകളെ അഭിമുഖീകരിക്കേണ്ടതുണ്ട് എന്നുതന്നെ. ഏർനെസ്റ്റ് ഹെമിംഗ്വയുടെ ‘കിഴവനും കടലിലും ‘ പറയുന്നപോലെ ” മനുഷ്യൻ തോൽവിക്ക് വേണ്ടിയല്ല സൃഷ്ടിക്കപ്പെട്ടത്, ഒരു മനുഷ്യനെ നശിപ്പിക്കാൻ കഴിയും, പക്ഷേ പരാജയപ്പെടുത്താനാവില്ല.” പ്രതീക്ഷ നഷ്ടമാവുക or നിരാശനാവുക എന്നതാണ് ഈ ലോകത്തിലെ ഏറ്റവും വലിയ പാപം.

✍️ #Sjcmonk (#Shebin Joseph)

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s